• Thông báo
    • Đã có box quảng cáo rao vặt, hãy cẩn thận để không bị banned tài khoản
    • Update 28/12/2016: Yêu cầu các bài rao vặt post sau ngày này cần phải share g+, post nào không share sẽ bị xóa không cần báo trước.
    • Vi phạm quy định 3 lần, sẽ bị xóa bài acc + toàn bộ bài viết

Các dấu hiệu có thai sớm nhất

ThaiDuong

Administrator
Staff member
Reaction score
2
Dấu hiệu có thai có thể nhận thấy ở cơ thể người phụ nữ sau khi có quan hệ tình dục không sử dụng các biện pháp tránh thai khoảng 3 tuần. Cơ thể người phụ nữ bắt đầu có những biểu hiện mang thai.

Trong cuộc đời của một người phụ nữ bình thường, ai cũng đều phải trải qua các thời kì cơ thể có những biến đổi rất mạnh mẽ như: dạy thì, mang thai và mãn kinh…Tuy nhiên, mang thai vẫn là giai đoạn cơ thể phụ nữ có nhiều thay đổi nhất. Đồng thời, giai đoạn này chính là giai đoạn người phụ nữ bắt đầu thiên chức làm mẹ thiêng liêng của mình.

Tùy vào cơ địa của mỗi phụ nữ mà những dấu hiệu mang thai sẽ xuất hiện khác nhau. Dựa vào những dấu hiệu mang thai sớm chúng tôi tổng hợp dưới đây có thể giúp được phần nào các chị em nhận biết được mình đã mang thai. Từ đó, các mẹ sẽ thận trọng giữ gìn trước các ảnh hưởng xấu đến thiên thần bé nhỏ của mình. Vậy những triệu chứng có thai đó là gì?

Đau đầu

Đau đầu được coi là dấu hiệu có thai sớm nhất có thể gặp ở chị em phụ nữ. Đa số các chị em phụ nữ khi có thai ở những tháng đầu tiên của thai kì đều xuất hiện triệu chứng này. Nguyên nhân dẫn đến hiện tượng đau đầu của chị em là do sự thay đổi nội tiết tố trong cơ thể khi mang thai. Nó chỉ xuất hiện ở những tháng đầu của thai kì mà thôi, khi bước sang giai đoạn mang thai sau nó sẽ tự biến mất.

Chậm kinh

Các chị em phụ nữ khi mang thai thường bị chậm kinh. Đây được coi là dấu hiệu nhận biết có thai chính xác nhất. Tuy nhiên, triệu chứng có thai này chỉ đúng đối với những trường hợp phụ nữ có vòng kinh đều đặn, còn đối với những trường hợp phụ nữ có vòng kinh không đều thì rất khó phát hiện có thai theo dấu hiệu này. Để chắc chắn hơn, chị em phụ nữ nên dùng que thử thai sau khi chậm kinh hai tuần để kiểm tra.

Mệt mỏi

Khi có thai, chị em phụ nữ sẽ cảm thấy mệt mỏi hơn bình thường. Nguyên nhân gây nên tình trạng này là do sự gia tăng nồng độ hormone trong cơ thể đã làm cho đa số những phụ nữ có thai đều cảm thấy mệt mỏi.

Khó thở

Một trong những dấu hiệu mang thai sớm dễ nhận biết ở chị em phụ nữ là khó thở, do bào thai phát triển trong cơ thể người mẹ đòi hỏi một lượng oxy khá nhiều mà nó lại không thể tự lấy oxy vì thế người mẹ được coi là cái máy cung cấp oxy cho thai nhi. Vì vậy, những chị em phụ nữ đã mang thai rất dễ bị khó thở vì vừa phải lấy oxy cho bản thân vừa phải lấy oxy cho cả thai nhi.

Chóng mặt hay ngất xỉu

Nguyên nhân dẫn đến tình trạng các chị em hay bị chóng mặt và ngất xỉu là do thiếu máu hoặc hạ huyết áp. Tình trạng này phổ biến đối với những người phụ nữ gầy yếu, không được uống bổ sung sắt. Một nguyên nhân nữa là do khi mang thai, nhịp tim, tốc độ bơm máu và lượng máu lưu chuyển trong cơ thể phụ nữ tăng lên rất nhiều. Nhiều khi, hệ thống tim mạch không thể điều chỉnh kịp thời để cung cấp đủ lượng máu cần thiết nên đã dẫn đến tình trạng phụ nữ mang thai bị chóng mặt dễ ngất xỉu.

Thay đổi chất nhày ở cổ tử cung

Đây là dấu hiệu mang thai tuần đầu mà chị em rất dễ nhận biết. Chất nhày sẽ cô đặc lại hơn bình thường gấp nhiều lần và đóng thành cục ở ngay cửa mình của chị em phụ nữ. Chúng kết đặc lại như vậy có tác dụng ngăn cản sự tác động của các yếu tố bên ngoài ảnh hưởng vào bên trong cổ tử cung.

Buồn nôn

Buồn nôn chính là biểu hiện ốm nghén rõ ràng nhất, bắt đầu ở tuần thứ 4-6 của thai kỳ. Tùy vào cơ thể của từng phụ nữ mà hiện tượng này xảy ra ngắn hay dài, có người chỉ đến tháng thứ 3 là hết nhưng có người đến khi sinh mới hết. Chị em có thể cảm thấy buồn nôn vào bất kì thời điểm nào trong ngày.

Thay đổi tâm trạng

Bình thường tính tình của phụ nữ cũng đã được đấng mày râu nhận xét là thất thường. Đến khi mang thai, tâm trạng của họ còn thay đổi thất thường hơn rất nhiều lần. Nguyên nhân là do khi mang thai, nồng độ hormone trong cơ thể phụ nữ thay đổi kéo theo sự thay đổi về tâm lý. Vì thế, chị em khi có mang rất dễ thay đổi cảm xúc trong chốc lát, có thể họ đang vui vẻ, thoải mái lại có thể chuyển ngay sang nổi giận, cáu gắt.

Thay đổi thói quen ăn uống

Đây là dấu hiệu hết sức bình thường cho thấy chị em đã có thai. Chế độ ăn của chị em đang diễn ra bình thường, bỗng dưng một ngày mọi thứ như đảo lộn. Những món mà trước kia chị em rất thích, nhưng giờ lại thấy rất ghét và ngược lại. Ngoài ra, chị em còn rất thèm ăn một vài thứ khác như cóc chua, sung… dường như bạn đã bị nghiện ăn chúng.

Nhạy cảm với mùi

Do mức estrogen tăng cao đã khiến cho chị em có sự nhạy cảm đặc biệt với mùi. Chiếc mũi của chị em trở nên thính nhạy hơn rất nhiều so với bình thường.

Thay đổi nhiệt độ cơ thể

Nếu nhiệt độ cơ thể chị em tăng cao hơn bình thường và kéo dài trong khoảng 18 ngày liên tiếp thì rất có thể chị em đã có thai. Cơ thể của chị em có sự tăng nhiệt như vậy là do khi mang thai, hormone progesterone tiết ra nhiều đã dẫn tình trạng tăng nhiệt.

Thay đổi kích thước vòng 1

Ngực của chị em khi mang thai có nhiều thay đổi rất rõ rệt, nó sẽ căng, cứng và đau. Nếu không để ý chị em rất dễ lầm sang dấu hiệu thường gặp khi sắp đến chu kỳ kinh nguyệt. Tuy nhiên, mức độ căng, cứng, đau khi có mang sẽ nặng hơn. Vì vậy, chỉ cần chú ý một chút là chị em có thể phát hiện ra mình đang có mang ngay thôi.

Đi tiểu liên tục

Thường xuyên đi tiểu là một dấu hiệu mang thai tuần đầu. Khá nhanh sau khi thụ thai, chị em phụ nữ sẽ cảm thấy buồn đi tiểu nhiều hơn. Chị em không nên quá lo lắng, đây chỉ là dấu hiệu hết sức bình thường, chứng tỏ chị em đã có thai.

Ra máu

Do quá trình làm tổ của trứng, sau khoảng 1 tuần, một số chị em thấy một lượng máu nhỏ xuất hiện vào ngày không phải chu kì kinh nguyệt. Nếu chị em không bị mắc các bệnh lý khác thì dấu hiệu trên cho thấy chị em đã có thai.

Đau lưng

Đau lưng cũng được coi là một dấu hiệu mang thai sớm. Bởi vì, khi có thai, cơ bụng của chị em sẽ trở nên lỏng lẻo do phải thích nghi với sự phát triển của tử cung, khiến cho các cơ quan ở lưng phải hoạt động mạnh mẽ hơn. Chính vì thế đã dẫn đến tình trạng đau lưng, nhức mỏi.

Chuột rút

Từ khi bắt đầu có thai đến khi sinh nở, đa phần chị em phụ nữ đều bị chuột rút. Hiện tượng chuột rút khi mang thai là do tử cung của chị em phụ nữ bị kéo dãn và chèn ép các mạch máu ở phía thân dưới vì thai nhi đang ngày càng lớn dần lên.

Cách nhận biết có thai sớm nhất

Ngoài những dấu hiệu có thai ở trên, cách để bạn có thể nhận biết có thai hay không dựa theo cơ sở khoa học đó là sử dụng que thử thai. Việc sử dụng que thử thai có kết quả tương đối chính xác. Sau khi có quan hệ tình dục khoảng 10 - 14 ngày bạn đã có thể sử dụng que thử thai để biết mình có thai hay không rồi.

Với các dấu hiệu có thai mà chúng tôi vừa cung cấp như ở trên, chắc hẳn đã giải đáp được thắc của chị em phụ nữ. Việc xác định có thai ở giai đoạn sớm là vô cùng cần thiết và nó giúp chị em phụ nữ có biện pháp bảo vệ bản thân và thai nhi tốt hơn. Chị em nên đến cơ sở y tế có uy tín để được các chuyên gia khám và xác định tình trạng sức khỏe của bản thân và thai nhi.

vivutf1

Reaction score
0
Sặc, nhiều dấu hiệu này sao có nhiều người tận 2-3 tháng mới biết nhỉ..

lysons

Reaction score
0
Website
dienlanhmiennam.com
Sặc, nhiều dấu hiệu này sao có nhiều người tận 2-3 tháng mới biết nhỉ..
Những người đó chắc là có nền tản sức khỏe khỏe mạnh. Như Mẹ của thèn bạn của mình đây bà già nó mang em trai nó tới tháng thứ 4 mới biết có thai, đi làm khỏe như voi. :D