• Thông báo
    • Đã có box quảng cáo rao vặt, hãy cẩn thận để không bị banned tài khoản
    • Update 28/12/2016: Yêu cầu các bài rao vặt post sau ngày này cần phải share g+, post nào không share sẽ bị xóa không cần báo trước.
    • Vi phạm quy định 3 lần, sẽ bị xóa bài acc + toàn bộ bài viết

URL tiếng việt không dấu cho xenforo

ThaiDuong

Administrator
Staff member
Reaction score
2
Để tạo url tiếng việt không dấu cho xenforo thì có nhiều cách khác nhau, ở bài viết này mình sẽ hướng dẫn các bạn cách đơn giản nhất và nhanh nhất.

Vì sao phải tạo url tiếng việt không dấu cho xenforo
Mã nguồn xenforo cho phép bạn rewrite url theo ý của bạn cũng như ngôn ngữ của quốc gia bạn, nhằm mục đích thân thiện hơn với các công cụ tìm kiếm (SEO friendly url)
Đối với tiếng việt nếu không rewrite url khi hiển thị url sẽ khó khăn với người đọc cũng như không thân thiện với người dùng. Ở bài viết này mình sẽ hướng dẫn các bạn cách rewirite url tiếng việt cho xenforo mà không cần dùng addon nào cả.

Mình sẽ trình bày 2 cách dưới đây, bạn có thể áp dụng theo bất cứ cách nào cũng đều có kết quả giống nhau

Bắt đầu nhé.
Bước 1: Trước hết bạn cần phải chuẩn bị cho mình một phần mềm edit được file PHP (php editor), bạn có thể dùng Notepad++ .
Bước 2: Sau đó bạn mở file Link.php theo đường dẫn /library/XenForo/
Chú ý:
Trong menu Encoding của Notepad++ các bạn chọn Encode in UTF-8 without BOM

Bước 3: Sau khi mở file Link.php lên thì các bạn bấm Ctrl + F và tìm dòng
Code:
Vui lòng, Log in hoặc Register để xem nội dung code
Bước 4: Thêm vào bên dưới nó đoạn code sau
Code:
Sau khi theme code thì file links sẽ có thêm đoạn được đánh dấu màu vàng

Một cách khác

Bước 1 và 2 vẫn thực hiện ở trên, nếu bạn đã thực hiện rồi thì không cần phải thực hiện lại đâu nhé, chỉ bắt đầu từ bước 3 và 4 dưới đây thôi
Bước 3: Tìm dòng (bằng cách bấm Ctrl + F cho nhanh)
Code:
Bước 4: Thêm bên trên nó đoạn code sau:
Code:
Lưu file links ấy lại (nếu đang dùng localhost) và upload lên host (nếu bạn đang dùng hosting), sau đó test forum xenforo của bạn bằng cách tạo một chủ đề mới với tiêu đề là tiếng việt xem sao.
Chúc bạn thành công.

Last edited: